A cikin tsarin FTTx da PON, mai raba haske yana taka muhimmiyar rawa wajen ƙirƙirar hanyoyin sadarwa na filber optic iri-iri. Amma shin kun san menene mai raba haske na fiber optic? a zahiri, mai raba haske na fiber optic na'urar gani ce mai aiki wanda za ta iya raba ko raba hasken da ya faru zuwa biyu ko fiye da hasken haske. Ainihin, akwai nau'ikan mai raba haske guda biyu da aka rarraba bisa ga ƙa'idar aikinsu: mai raba haske na biconicaltaper (FBT splitter) da mai raba haske na planar lightwave (PLC splitter). Kuna iya samun tambaya ɗaya: menene bambanci tsakanin su kuma za mu yi amfani da mai raba haske na FBT ko PLC?
MeneneMai Rarraba FBT?
Mai raba FBT ya dogara ne akan fasahar gargajiya, wanda shine nau'inmTaɓa hanyar sadarwa, wanda ya haɗa da haɗa zaruruwa da dama daga gefen kowace zare. Ana daidaita zaruruwan ta hanyar dumama su a wani wuri da tsayi na musamman. Saboda raunin zaruruwan da aka haɗa, ana kare su da bututun gilashi da aka yi da epoxy da foda silica. Daga baya, bututun ƙarfe mai bakin ƙarfe yana rufe bututun gilashi na ciki kuma an rufe shi da silicon. Yayin da fasaha ke ci gaba da bunƙasa, ingancin masu raba FBT ya inganta sosai, wanda hakan ya sa su zama mafita mai araha. Teburin da ke ƙasa ya bayyana fa'idodi da rashin amfanin masu raba FBT.
| Fa'idodi | Rashin amfani |
|---|---|
| Inganci Mai Inganci | Asarar Shigarwa Mafi Girma |
| Gabaɗaya mai rahusa don ƙera | Zai iya shafar aikin tsarin gabaɗaya |
| Ƙaramin Girma | Dogaro da Tsawon Zango |
| Sauƙin shigarwa a wurare masu tsauri | Aiki na iya bambanta a tsawon tsayi |
| Sauƙi | Iyakantaccen Ma'auni |
| Tsarin masana'antu mai sauƙi | Yana da wahala a ƙara yawan fitarwa |
| Sassauci a Raba-raba | Ƙarancin Aiki Mai Inganci |
| Ana iya tsara shi don nau'ikan ra'ayoyi daban-daban | Ba zai iya samar da aiki mai daidaito ba |
| Kyakkyawan Aiki Don Gajerun Nisa | Jin Daɗin Zafin Jiki |
| Inganci a aikace-aikacen nesa-nesa | Canjin yanayin zafi na iya shafar aiki |
MeneneMai Rarraba PLC?
PLC splitter ya dogara ne akan fasahar da'irar hasken rana mai siffar planar, wanda shine nau'inmTaɓa hanyar sadarwa. Ya ƙunshi layuka uku: substrate, waveguide, da murfi. Waveguide yana taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin rabawa wanda ke ba da damar wucewa takamaiman kaso na haske. Don haka ana iya raba siginar daidai gwargwado. Bugu da ƙari, ana samun masu raba PLC a cikin rabo daban-daban na rabawa, gami da 1:4, 1:8, 1:16, 1:32, 1:64, da sauransu. Hakanan suna da nau'ikan iri-iri, kamar su mai raba PLC mara shinge, mai raba PLC mara toshewa, mai raba fanout PLC, mai raba PLC mai ƙaramin plug-in, da sauransu. Hakanan zaka iya duba labarin Nawa Ka Sani Game da Mai raba PLC? don ƙarin bayani game da mai raba PLC. Teburin da ke ƙasa yana nuna fa'idodi da rashin amfanin mai raba PLC.
| Fa'idodi | Rashin amfani |
|---|---|
| Ƙarancin Asarar Shigarwa | Farashi Mai Girma |
| Yawanci yana ba da ƙarancin asarar sigina | Gabaɗaya ya fi tsada a ƙera |
| Faɗin Aikin Zagaye Mai Faɗi | Girman da ya fi girma |
| Yana aiki akai-akai a cikin tsayin tsayi da yawa | Yawanci sun fi girma fiye da masu raba FBT |
| Babban Aminci | Tsarin Masana'antu Mai Tsada |
| Yana ba da aiki mai daidaito a tsawon nisa | Ya fi rikitarwa don samarwa idan aka kwatanta da masu raba FBT |
| Rabon Rabawa Mai Sauƙi | Rikicewar Saitin Farko |
| Akwai shi a cikin tsari daban-daban (misali, 1xN) | Yana iya buƙatar ƙarin shigarwa da daidaitawa mai kyau |
| Daidaiton Zafin Jiki | Rashin Lafiya Mai Yiwuwa |
| Ingantacciyar aiki a tsakanin bambance-bambancen zafin jiki | Mai saurin kamuwa da lalacewar jiki |
FBT Splitter vs PLC Splitter: Menene Bambancin?(Don ƙarin bayani game daMenene bambanci tsakanin Passive Network Tap da Active Network Tap?)
1. Tsawon Wave na Aiki
Mai raba FBT yana tallafawa tsawon tsayi uku ne kawai: 850nm, 1310nm, da 1550nm, wanda hakan ke sa rashin iya aiki akan wasu tsawon tsayi. Mai raba PLC zai iya tallafawa tsawon tsayi daga 1260 zuwa 1650nm. Tsarin tsawon tsayi mai daidaitawa yana sa mai raba PLC ya dace da ƙarin aikace-aikace.
2. Rabon Rabawa
Ana yanke shawarar rabon rabuwa ta hanyar shigarwa da fitarwa na na'urar raba kebul na gani. Matsakaicin rabon rabuwa na na'urar raba FBT ya kai 1:32, wanda ke nufin za a iya raba shigarwa ɗaya ko biyu zuwa matsakaicin fitarwa na zaruruwa 32 a lokaci guda. Duk da haka, rabon rabuwa na na'urar raba PLC ya kai 1:64 - shigarwa ɗaya ko biyu tare da matsakaicin fitarwa na zaruruwa 64. Bayan haka, ana iya daidaita na'urar raba FBT, kuma nau'ikan na musamman sune 1:3, 1:7, 1:11, da sauransu. Amma na'urar raba PLC ba za a iya keɓance ta ba, kuma tana da nau'ikan da aka saba da su kamar 1:2, 1:4, 1:8, 1:16, 1:32, da sauransu.
3. Raba Daidaito
Siginar da masu raba wutar lantarki na FBT ke sarrafawa ba za a iya raba ta daidai ba saboda rashin kula da siginar, don haka nisan watsawa zai iya shafar. Duk da haka, mai raba wutar lantarki na PLC zai iya tallafawa daidaiton rabon raba wutar lantarki ga dukkan rassan, wanda zai iya tabbatar da ingantaccen watsawar gani.
4. Ƙimar gazawa
Ana amfani da FBT splitter yawanci don hanyoyin sadarwa waɗanda ke buƙatar tsarin splitter na ƙasa da rabe-rabe 4. Girman rabe-raben, mafi girman ƙimar faɗuwa. Lokacin da rabon rabe-raben sa ya fi girma fiye da 1:8, ƙarin kurakurai za su faru kuma su haifar da ƙimar faɗuwa mafi girma. Don haka, FBT splitter ya fi iyakance ga adadin rabe-rabe a cikin haɗin kai ɗaya. Amma ƙimar faɗuwa na PLC splitter ya fi ƙanƙanta.
5. Asarar da ta dogara da zafin jiki
A wasu yankuna, zafin jiki na iya zama muhimmin abu da ke shafar asarar kayan gani. Mai raba FBT na iya aiki daidai a ƙarƙashin zafin jiki na -5 zuwa 75℃. Mai raba PLC na iya aiki a kewayon zafin jiki mai faɗi na -40 zuwa 85 ℃, yana samar da kyakkyawan aiki a yankunan da ke cikin yanayi mai tsanani.
6. Farashi
Saboda fasahar kera mai sarkakiya ta PLC, farashinsa gabaɗaya ya fi na mai raba FBT. Idan aikace-aikacenku yana da sauƙi kuma ba shi da kuɗi, mai raba FBT zai iya samar da mafita mai inganci. Duk da haka, gibin farashi tsakanin nau'ikan mai raba biyu yana raguwa yayin da buƙatar masu raba PLC ke ci gaba da ƙaruwa.
7. Girman
Masu raba FBT yawanci suna da ƙira mafi girma da girma idan aka kwatanta da masu raba PLC. Suna buƙatar ƙarin sarari kuma sun fi dacewa da aikace-aikace inda girman ba shine abin da ke iyakancewa ba. Masu raba PLC suna da ƙaramin tsari, wanda ke sa su cikin sauƙi a haɗa su cikin ƙananan fakiti. Suna da kyau a aikace-aikace masu ƙarancin sarari, gami da allunan faci na ciki ko tashoshin sadarwa na gani.
Lokacin Saƙo: Nuwamba-26-2024



